|
|
1. ช่องทางการแสดงความคิดเห็น
|
|
2. กิจกรรมการมีส่วนร่วมของเทศบาลตำบลไหล่หิน |
|
3. การเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กรตามมาตรฐานทางจริยธรรม |
![]() |
การมีส่วนร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ของเทศบาลตำบลไหล่หิน ปี 2567
เมื่อวันที่ 27 มีนาคม 2567 เวลา 09.00 -15.00 น.เทศบาลตำบลไหล่หินดำเนินกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการทบทวนสรุปถอดบทเรียนธนาคารขยะ กำนันผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชนตำบลไหล่หิน จำนวน 6 หมู่บ้าน ร่วมกับนักวิชาการสิ่งแวดล้อมจากสาธารณสุขจังหวัดลำปาง และเจ้าหน้าที่งานสาธารณสุขเทศบาลตำบลไหล่หินตก
เมื่อวันที่ 19มีนาคม2567 เวลา 18.00 น. นายมงคล แผ่นคำ นายกเทศมนตรีตำบลไหล่หิน พร้อมกับคณะผู้บริหาร สมาชิกสภา และเจ้าหน้าที่เทศบาลตำบลไหล่หิน ดำเนินโครงการ เทศบาลเคลื่อนที่พร้อมรับฟังปัญหาบ้านมะกอก–นาบัว หมู่ที่ 4 ณ โรงเรียนวัดบ้านมะกอก-นาบัว เพื่อรายงาน ประชาสัมพันธ์ ข้อมูลข่าวสารและรับฟังปัญหาความต้องการของประชาชน ให้บริการรับลงทะเบียนวัคซีน สุนัข แมว และรายงานผลการดำเนินงานพร้อมกันนี้ ได้ดำเนินการประชาคมการขึ้นค่าจัดเก็บขยะของตำบล
1.ประเด็นหรือเรื่องการมีส่วนร่วม นำเสนอความต้องการของประชาชน
2.สรุปข้อมูลของผู้มีส่วนร่วม ประชาชนบ้านมะกอก-นาบัว จำนวน 50 คน
3.ผลจากการมีสวนร่วม มีการเสนอข้อมูลปัญหาความต้องการของประชาชน จำนวน 18 โครงการ
4. การนำผลจากการมีส่วนร่วมไปปรับปรุงพัฒนาการดำเนินงานของหน่วยงาน นำผลการเสนอปัญหาไปสำรวจแนวทางแก้ไข โยนำไปบรรจุเป็นแผนพัฒนาหมู่บ้าน และแผนพัฒนาตำบลต่อไป
1. การบริหารเชื้อเพลิงลดปัญหาขยะของตำบล
เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น. งานพัฒนาชุมชน เทศบาลตำบลไหล่หิน บูรณาการร่วมกับคณะเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยราชภัฎลำปาง จัดทำโครงการ การพัฒนานวัตกรรมเพื่อการแก้ปัญหาผักตบชวา ในแม่น้ำวัง ภายใต้หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ด้วยโมเดล BCG สู่ความยั่งยืนของชุมชน โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อพัฒนาโมเดลการบริหารจัดการชุมชนและความร่วมมือระหว่างองค์กรปกครอวส่วนท้องถิ่น และเพื่อแก้ไขปัญหาในผักตบชวาขวางทางน้ำ การจัดกิจกรรมในครั้งนี้มีประชาชนในพื้นที่ให้ความสนใจเข้าร่วมโครงการ
ประเด็นการมีส่วนร่วม : การบริหารเชื้อเพลิงลดปัญหาขยะของตำบล
ผู้มีส่วนร่วม : ประกอบด้วย ผู้นำหมู่บ้านและประชาชนตำบลไหล่หิน จำนวน 80 คน
ผลจากการมีส่วนร่วม : ผู้นำหมู่บ้านและประชาชนตำบลไหล่หิน ได้มีส่วนร่วมในการบริหารจัดการขยะในชุมชนทุกหมู่บ้านในตำบลไหล่หิน
ผลจากการมีส่วนร่วมไปปรับปรุงพัฒนาการดำเนินงานของหน่วยงาน : มีการวางแผนการบริหารจัดการขยะ ในพื้นที่ตำบลไหล่หิน โดยการขับเคลื่อนการบริหารจัดการขยะ และแหล่งผักตบชวาในพื้นที่ และดำเนินกการส่งเสริมการสร้างอาชีพให้แก่ประชาชน ในปีงบประมาณ 2567 ต่อไป
![]() |
![]() ![]() |